Con tôi hiện tại mới bị mất giấy khai sinh. Vậy cho tôi hỏi có thể cấp lại giấy khai sinh cho con tôi được không? Thủ tục như thế nào?

Người gửi: Nguyễn Văn Thái

Trả lời:

Giấy phép lái xe được xem là chứng chỉ cấp cho người lái xe hay còn gọi là người điều khiển xe cơ giới được phép lái một hoặc vài loại xe cơ giới.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 58 Luật Giao thông Đường bộ, người lái xe khi tham gia giao thông phải đáp ứng đủ sức khỏe theo quy định, đủ độ tuổi và có giấy pháp lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Câu hỏi: Kết hôn và chung sống với nhau trên 10 năm, chúng tôi đã có hai con chung. Những năm gần đây do công việc làm ăn với nhiều hoàn cảnh bên ngoài tác động, chồng tôi một thời gian dài đã có các mối quan hệ khác, có thời gian đã gần như công khai sống với người phụ nữ ấy. Tôi muốn được biết việc làm của chồng tôi như vậy đã vi phạm vào quy định nào của luật pháp, có vi phạm về hình sự không. Trong trường hợp cụ thể đó thì pháp luật sẽ can thiệp, xử lý thế nào?

 Hoàng Lệ Quyên (Cam Ranh)

Hỏi: Chúng tôi ly hôn đã hơn một năm rồi, tôi nuôi con nhỏ 05 tuổi. Anh ấy mấy lần viện cớ thăm con, đến nhà tôi gây gỗ, quấy phá, chửi bới tôi. Có lần tôi cự lại thì anh ta còn lấy cán chổi đánh vào đầu tôi. Tôi với anh ấy đã không còn là vợ chồng, vậy các việc anh ấy làm có coi là bạo lực gia đình không, phải bị xử lý thế nào, và xin cho biết pháp luật quy định hành vi nào là bạo lực gia đình?

          Lê Huyền Trang (Vạn Ninh)

* Câu hỏi:

Tôi thuê một người giúp việc trong gia đình, làm việc thường xuyên, chúng tôi đã thỏa thuận với nhau về công việc làm và tiền lương. Tôi muốn được biết với loại công việc này chúng tôi có phải ký hợp đồng lao động bằng văn bản không, nếu có thì hợp đồng được ký kết thế nào và cần những nội dung gì?

Lê Thị Mai (Diên Khánh)

Câu hỏi:

Trên một số phương tiện truyền thông có nói đến các hoạt động nhằm phòng, chống tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống. Chúng tôi được biết tảo hôn thì bị pháp luật cấm, còn hôn nhân cận huyết thống cụ thể là trong giới hạn nào và pháp luật quy định việc này thế nào?

Cao Thị Thu (Khánh Sơn)

Thực hiện các hoạt động năm 2019 của Đề án 938“Tuyên truyền, giáo dục, vận động hỗ trợ phụ nữ tham gia giải quyết một số vấn đề xã hội liên quan đến phụ nữ giai đoạn 2017 – 2027” trên địa bàn tỉnh Khánh Hòa với chủ đề “Giáo dục cha mẹ trong chăm sóc và bảo vệ trẻ em” gắn với việc thực hiện chủ đề năm của Hội “An toàn cho phụ nữ và trẻ em”, vừa qua, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Khánh Hòa tổ chức ra mắt “Góc tư vấn hỗ trợ xây dựng gia đình hạnh phúc, phát triển bền vững” nhằm tư vấn, trợ giúp pháp lý về hôn nhân gia đình; bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho phụ nữ và trẻ em; cung cấp kiến thức chăm sóc sức khỏe, kỹ năng ứng xử các mối quan hệ trong gia đình, hướng đến xây dựng gia đình tiến bộ, hạnh phúc, văn minh.

Câu hỏi:

Tôi sinh sống ở Australia, tôi chuẩn bị về Việt Nam để đăng ký kết hôn với bạn gái tôi ở Vạn Ninh. Tôi đã tìm hiểu sơ bộ qua luật sư về một số công việc phải làm. Tôi muốn được biết cụ thể hơn về thủ tục đăng ký kết hôn ở Việt Nam để khi thực hiện các thủ tục không bị trở ngại.

          Phan Lê Khang (gửi từ Australia)

Hỏi:

Trên giấy khai sinh của em ghi Vỏ Duy Nam (dấu hỏi). Còn những giấy tờ khác như: Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, giấy phép lái xe, giấy tờ xe, giấy đăng ký kết hôn đều là Võ Duy Nam (dấu ngã). Vậy em có đổi họ từ Vỏ (dấu hỏi) thành Võ (dấu ngã) trên Giấy khai sinh theo giống những giấy tờ khác được không?

                                                                             Võ Duy Nam